Miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng cho loại đất nào?

02:17:08 AM 05-06-2018

Hỏi: Sắp tới tôi muốn bán một mảnh đất ở Phú Thọ, trên sổ đỏ có ghi mục đích sử dụng đất là đất trồng cây hàng năm. Tôi có nghe nói loại đất này khi bán sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân có đúng không?

Miễn thuế TNCN
Sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng quyền
sử dụng đất nông nghiệp. Ảnh minh họa

Trả lời:

Quy định tại Điểm a Khoản 1, Điều 10, Luật Đất đai năm 2013 nêu rõ, đất trồng cây hàng năm chính là loại đất thuộc nhóm đất nông nghiệp.

Điều 190, Luật Đất đai năm 2013 có quy định về điều kiện chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp như sau:

Cá nhân, hộ gia đình sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao đất, do chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho quyền sử dụng đất hợp pháp từ người khác thì chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho cá nhân, hộ gia đình khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp và không phải nộp thuế thu nhập từ việc chuyển đổi quyền sử dụng đất và lệ phí trước bạ.

Như vậy, bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp. Đồng thời, bên nhận chuyển nhượng sẽ được miễn lệ phí trước bạ. Nhưng bạn cần lưu ý điều kiện để chuyển đổi đất nông nghiệp là chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho cá nhân, hộ gia đình khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp.

(Theo Đầu tư chứng khoán)

Views: 131


Bài liên quan

Bố đau yếu, con cả có được phép bán mảnh đất của bố?

Bố đau yếu, con cả có được phép bán mảnh đất của bố?

05:08:11 AM 28-08-2017 Hỏi: Khi còn khỏe, ông nội có nói miệng cho bố tôi một mảnh đất để làm ăn, nhưng chưa kịp lập di chúc. Hiện giờ ông đang bị tai biến, sức khỏe ... read more


Chi phí quản lý của dự án hủy bỏ được tính như thế nào?

Chi phí quản lý của dự án hủy bỏ được tính như thế nào?

05:07:09 AM 28-08-2017 Hỏi: Khi dự án/công trình dừng thực hiện (bị hủy bỏ) thì chi phí quản lý dự án sẽ được tính theo cơ sở và văn bản pháp lý nào?Ông Ngụy Diệu Quang (Vĩnh Long)... read more


300 triệu có đủ phí kiện tranh chấp đất không?

300 triệu có đủ phí kiện tranh chấp đất không?

05:05:55 AM 28-08-2017 Hỏi: Mảnh đất thừa kế của bố tôi đã bị các bác, cô chú chiếm đoạt lúc mẹ tôi goá chồng. Giờ đã lớn và tiết kiệm được một khoản tiền, tôi muốn k... read more


Trường hợp nào không bị coi là xây dựng sai phép?

Trường hợp nào không bị coi là xây dựng sai phép?

05:05:03 AM 28-08-2017 Chủ đầu tư có thể thực hiện theo giấy phép xây dựng đã được cấp hoặc theo bản vẽ thiết kế được đóng dấu nếu nội dung bản vẽ thiết kế và giấy phép xây dựng được cơ quan cấp giấy ... read more


Chung cư chưa có sổ hồng có được chuyển nhượng không?

Chung cư chưa có sổ hồng có được chuyển nhượng không?

05:03:16 AM 28-08-2017 Hỏi: Gia đình tôi có mua một căn hộ chung cư và về sống được hơn 1 năm, nhưng chưa có sổ hồng. Hiện gia đình tôi có kế hoạch chuyển chỗ ở và muốn bán lại căn hộ... read more


Xem thêm tin khác