Làm thế nào để chuyển tiền hợp pháp ra nước ngoài mua nhà?

15:11:07 PM 01-08-2017

Hỏi: Tôi vẫn đang sống và làm việc ở Việt Nam nhưng muốn mua một ngôi nhà ở nước ngoài. Tôi cũng có người thân ở bên đó nhưng không biết có cách nào chuyển tiền đảm bảo, đúng luật để thực hiện mong muốn của mình.

mua nhà nước ngoài
Pháp luật tại Việt Nam chưa có quy định nào cho phép công dân được chuyển
tiền ra nước ngoài mua nhà, xe và phương tiện đi lại. Ảnh minh họa

Trả lời:

Trong Khoản 2 Điều 7 Nghị định số 70/2014/NĐ-CP đã nêu quy định chi tiết thi hành một số điều của Pháp lệnh ngoại hối và Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh ngoại hối có quy định về việc chuyển tiền một chiều từ Việt Nam ra nước ngoài như sau:

Người cư trú là công dân Việt Nam được mua, chuyển, mang ngoại tệ ra nước ngoài theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam cho các mục đích sau:

a) Học tập, chữa bệnh ở nước ngoài;

b) Đi công tác, du lịch, thăm viếng ở nước ngoài;

c) Trả các loại phí, lệ phí cho nước ngoài;

d) Trợ cấp cho thân nhân đang ở nước ngoài;

đ) Chuyển tiền thừa kế cho người hưởng thừa kế ở nước ngoài;

e) Chuyển tiền trong trường hợp định cư ở nước ngoài;

g) Chuyển tiền một chiều cho các nhu cầu hợp pháp khác”.

Như vậy, căn cứ theo quy định này, công dân Việt Nam chỉ được mua, chuyển ngoại tệ ra nước ngoài cho các mục đích đã liệt kê như trên. Hiện chưa có quy định nào cho phép công dân được chuyển tiền ra nước ngoài để mua nhà, mua xe và phương tiện đi lại. Việc chuyển tiền vì mục đích này cũng không được pháp luật xếp vào trường hợp 'chuyển tiền một chiều cho nhu cầu hợp pháp khác'.

Vì thế, nếu bạn muốn mua ngoại tệ và chuyển tiền ra nước ngoài để mua nhà, mua xe và phương tiện đi lại khi bạn không cư trú ở nước đó là điều rất khó thực hiện.

Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình
(Theo Vnexpress)

Views: 239


Bài liên quan

Miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng cho loại đất nào?

Miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng cho loại đất nào?

02:17:08 AM 05-06-2018 Hỏi: Sắp tới tôi muốn bán một mảnh đất ở Phú Thọ, trên sổ đỏ có ghi mục đích sử dụng đất là đất trồng cây hàng năm. Tôi có nghe nói loại đất nà... read more


Bố đau yếu, con cả có được phép bán mảnh đất của bố?

Bố đau yếu, con cả có được phép bán mảnh đất của bố?

05:08:11 AM 28-08-2017 Hỏi: Khi còn khỏe, ông nội có nói miệng cho bố tôi một mảnh đất để làm ăn, nhưng chưa kịp lập di chúc. Hiện giờ ông đang bị tai biến, sức khỏe ... read more


Chi phí quản lý của dự án hủy bỏ được tính như thế nào?

Chi phí quản lý của dự án hủy bỏ được tính như thế nào?

05:07:09 AM 28-08-2017 Hỏi: Khi dự án/công trình dừng thực hiện (bị hủy bỏ) thì chi phí quản lý dự án sẽ được tính theo cơ sở và văn bản pháp lý nào?Ông Ngụy Diệu Quang (Vĩnh Long)... read more


300 triệu có đủ phí kiện tranh chấp đất không?

300 triệu có đủ phí kiện tranh chấp đất không?

05:05:55 AM 28-08-2017 Hỏi: Mảnh đất thừa kế của bố tôi đã bị các bác, cô chú chiếm đoạt lúc mẹ tôi goá chồng. Giờ đã lớn và tiết kiệm được một khoản tiền, tôi muốn k... read more


Trường hợp nào không bị coi là xây dựng sai phép?

Trường hợp nào không bị coi là xây dựng sai phép?

05:05:03 AM 28-08-2017 Chủ đầu tư có thể thực hiện theo giấy phép xây dựng đã được cấp hoặc theo bản vẽ thiết kế được đóng dấu nếu nội dung bản vẽ thiết kế và giấy phép xây dựng được cơ quan cấp giấy ... read more


Chung cư chưa có sổ hồng có được chuyển nhượng không?

Chung cư chưa có sổ hồng có được chuyển nhượng không?

05:03:16 AM 28-08-2017 Hỏi: Gia đình tôi có mua một căn hộ chung cư và về sống được hơn 1 năm, nhưng chưa có sổ hồng. Hiện gia đình tôi có kế hoạch chuyển chỗ ở và muốn bán lại căn hộ... read more


Xem thêm tin khác