Chung cư chưa có sổ hồng có được chuyển nhượng không?

05:03:16 AM 28-08-2017

Hỏi: Gia đình tôi có mua một căn hộ chung cư và về sống được hơn 1 năm, nhưng chưa có sổ hồng. Hiện gia đình tôi có kế hoạch chuyển chỗ ở và muốn bán lại căn hộ đang ở. Vậy tôi có được chuyển nhượng căn hộ chung cư khi chưa có sổ hồng không?

Theo quy định tại Điều 118 Luật Nhà ở 2014, điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch được quy định như sau:

1. Giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau:

a) Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, ngoại trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Không thuộc diện đang có khiếu nại, tranh chấp, khiếu kiện về quyền sở hữu hoặc đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;

c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

d) Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

Những điều kiện quy định tại điểm b và điểm c khoản này không áp dụng đối với trường hợp mua bán, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai.

chuyển nhượng căn hộ chung cư
Có được chuyển nhượng căn hộ chung cư khi chưa có sổ hồng không? Ảnh minh họa

2. Các giao dịch về nhà ở sau đây thì nhà ở không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận:

a) Thế chấp, mua bán nhà ở hình thành trong tương lai;

b) Tổ chức thực hiện tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương;

c) Mua bán, thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; hoặc mua bán, thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở để phục vụ tái định cư không thuộc sở hữu nhà nước; bán nhà ở quy định tại khoản 4 Điều 62 của Luật này;

d) Cho mượn, thuê, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở;

đ) Nhận thừa kế nhà ở;

e) Chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại được xây dựng trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở (bao gồm cả trường hợp đã nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư nhưng chưa nộp hồ sơ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó).

Các giấy tờ chứng minh điều kiện nhà ở tham gia giao dịch quy định tại khoản này thực hiện theo quy định của Chính phủ.

Trường hợp nhà ở cho thuê thì ngoài các điều kiện quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này, nhà ở còn phải bảo đảm chất lượng, an toàn cho bên thuê nhà ở; đồng thời có đầy đủ hệ thống điện, cấp, thoát nước, bảo đảm vệ sinh môi trường.

Nếu trường hợp mua bán của bạn không thuộc trường hợp không bắt buộc phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, thì bạn không thể thực hiện hợp đồng mua bán nhà ở, vì hợp đồng mua bán nhà ở phải công chứng mà bạn lại không có sổ hồng. Song, hai bên vẫn có thể lập hợp đồng đặt cọc để đảm bảo việc bạn sẽ bán căn hộ này cho người mua hoặc lập vi bằng hành vi mua bán nhà ở của 02 bên - do cơ quan thừa phát lại thực hiện.

Khi lập hợp đồng đặt cọc thì hai bên chỉ cần lập thành văn bản, có chữ ký của người mua - người bán là có giá trị pháp lý. Hợp đồng đặt cọc không bắt buộc phải công chứng/chứng thực nhưng nếu có nhu cầu thì bạn có thể đi công chứng/chứng thực hợp đồng đặt cọc.

(Theo Đầu tư chứng khoán)

Views: 309


Bài liên quan

Nhà được tặng, trẻ em có thể đứng tên sổ đỏ?

Nhà được tặng, trẻ em có thể đứng tên sổ đỏ?

07:24:49 AM 25-03-2019 Hỏi: Theo quy định của pháp luật, công dân bao nhiêu tuổi thì sẽ được đứng tên sổ đỏ? Khi được cho, tặng nhà đất, người dưới 18 tuổi... read more


Sổ đỏ có sai sót, chủ sở hữu phải đính chính như thế nào?

Sổ đỏ có sai sót, chủ sở hữu phải đính chính như thế nào?

13:57:25 PM 10-03-2019 Hỏi: Khi phát sinh trường hợp diện tích đất trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhỏ hơn hoặc lớn hơn diện tích đất đang quản lý s... read more


Đến phòng công chứng nào để làm hợp đồng chuyển nhượng nhà ở?

Đến phòng công chứng nào để làm hợp đồng chuyển nhượng nhà ở?

15:56:36 PM 06-03-2019 Hỏi: Tôi bán biệt thự ở KĐT Việt Hưng, Long Biên, Hà Nội. Xin cho biết tôi phải làm hợp đồng chuyển nhượng tại Phòng công chứng nào ... read more


Thủ tục trả lại nhà được tặng

Thủ tục trả lại nhà được tặng

15:55:31 PM 06-03-2019 Hỏi: Em trai ruột cho tôi một mảnh đất có nhà nằm trên đó, giấy tờ đã được sang tên, nhưng nay tôi có việc phải đi xa nên muốn trả l... read more


Miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng cho loại đất nào?

Miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng cho loại đất nào?

02:17:08 AM 05-06-2018 Hỏi: Sắp tới tôi muốn bán một mảnh đất ở Phú Thọ, trên sổ đỏ có ghi mục đích sử dụng đất là đất trồng cây hàng năm. Tôi có nghe nói loại đất nà... read more


Bố đau yếu, con cả có được phép bán mảnh đất của bố?

Bố đau yếu, con cả có được phép bán mảnh đất của bố?

05:08:11 AM 28-08-2017 Hỏi: Khi còn khỏe, ông nội có nói miệng cho bố tôi một mảnh đất để làm ăn, nhưng chưa kịp lập di chúc. Hiện giờ ông đang bị tai biến, sức khỏe ... read more


Xem thêm tin khác